NDA or IIT, What to choose after 12th

NDA किंवा IIT: 12वी नंतर काय निवडायचे | NDA or IIT, What to choose after 12th

 NDA किंवा IIT: नमस्कार मित्रांनो आज आपण या लेखात NDA & IIT या दोन्ही संस्था विषयी माहिती जाणून घेणार आहे. त्यासाठी हा लेख पूर्ण वाचा. NDA आणि IIT दोन्ही संस्था करिअरच्या वाढीच्या दृष्टीने सर्वोत्तम संस्थांमध्ये गणल्या जातात आणि देशातील सर्वात कठीण परीक्षांपैकी एक मानल्या जातात.बारावी बोर्डाची परीक्षा उत्तीर्ण झाल्यावर नॅशनल डिफेन्स ॲकॅडमी (NDA) किंवा इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी (IIT) मध्ये जायचे की नाही याबद्दल लोकांमध्ये नेहमीच संभ्रम असतो. या दोन्ही संस्था करिअरच्या वाढीच्या दृष्टीने सर्वोत्कृष्ट मानल्या जातात आणि देशातील सर्वात कठीण परीक्षांपैकी एक मानल्या जातात. सर्वात समर्पित आणि महत्त्वाकांक्षी विद्यार्थ्यांना येथे नेहमीच प्रवेश घ्यायचा असतो. दोन्ही संस्था श्रेष्ठ असल्याने त्यापैकी निवड करताना अडचणी येतात.

तर, जर तुम्हालाही या गोष्टींची आवड असेल आणि त्यांचा पाठपुरावा करायचा असेल, तर खाली दिलेली तपशीलवार माहिती वाचा.

राष्ट्रीय संरक्षण प्रबोधिनी (NDA) | National Defence Academy

नॅशनल डिफेन्स अकादमी भारतीय सशस्त्र दलात प्रवेशासाठी कॅडेट्स तयार करण्यासाठी प्रसिद्ध आहे. या संस्थेतील पदवीधर लष्कर, नौदल आणि हवाई दलात अधिकारी होतात. एनडीएमध्ये प्रवेश घेण्यासाठी अत्यंत कठोर निवड प्रक्रिया आवश्यक आहे. या संस्थेत सामील होण्यासाठी, उमेदवारांना इयत्ता 12 वी नंतर घेण्यात येणारी NDA परीक्षा उत्तीर्ण करावी लागते. NDA अभ्यासक्रम विस्तृत आहे आणि त्यात विद्यार्थ्याने त्याच्या शालेय शिक्षणादरम्यान अभ्यास केलेल्या सर्व विषयांचा तसेच चालू घडामोडींचा समावेश आहे.

भारतीय तंत्रज्ञान संस्था (IIT) | Indian Institute of Technology

आयआयटी ही देशातील सर्वात प्रतिष्ठित संस्था आहे. या संस्थेत प्रवेश हा संयुक्त प्रवेश परीक्षा (JEE) मुख्य आणि JEE ॲडव्हान्स्ड परीक्षांमध्ये १२वी नंतरच्या कामगिरीवर आधारित आहे. तंत्रज्ञान आणि अभियांत्रिकीमधील शिक्षण आणि संशोधनासाठी आयआयटी उत्कृष्ट मानल्या जातात.
कोण अर्ज करू शकतो

एनडीए परीक्षेत बसण्यासाठी उमेदवार कोणत्याही प्रवाहात 12वी उत्तीर्ण असणे आवश्यक आहे. पण भारतीय नौदल आणि हवाई दलाच्या शाखांसाठी भौतिकशास्त्र आणि गणित आवश्यक आहे. ज्या उमेदवारांनी 12वी मध्ये भौतिकशास्त्र, रसायनशास्त्र आणि गणिताचा अभ्यास केला आहे तेच IIT मध्ये प्रवेशासाठी अर्ज करू शकतात.

निवड प्रक्रिया:

एनडीए आणि आयआयटी या दोन्ही परीक्षा खूप स्पर्धात्मक आहेत आणि त्या उत्तीर्ण होण्यासाठी समर्पण आणि कठोर परिश्रम आवश्यक आहेत.

NDA: NDA परीक्षा उत्तीर्ण झाल्यानंतर, निवडलेला उमेदवार पाच दिवसांच्या SSB मुलाखतीसाठी पुढे जाईल. एनडीए परीक्षेत गणित, सामान्य जागरूकता आणि इंग्रजीचा समावेश होतो.

IIT: IIT साठी, उमेदवारांना JEE Mains नंतर JEE Advanced परीक्षा उत्तीर्ण करावी लागते. या परीक्षेच्या अभ्यासक्रमात भौतिकशास्त्र, रसायनशास्त्र आणि गणिताचा समावेश आहे.

Career Growth:

NDA: NDA तुमच्या देशाच्या संरक्षणासाठी आहे. परीक्षा आणि प्रशिक्षण उत्तीर्ण झाल्यानंतर, तुमची भारतीय सैन्यात लेफ्टनंट (अधिकारी) पदावर नियुक्ती केली जाईल, भारतीय हवाई दलात फ्लाइंग ऑफिसर म्हणून तात्पुरते कमिशन दिले जाईल आणि कार्यकारी, अभियांत्रिकी, नौदल कॅडेट म्हणून निवडले जाईल. आणि नौदलाच्या इलेक्ट्रिकल शाखा.

IIT: अभियांत्रिकी, तंत्रज्ञान आणि संशोधनातील विद्यार्थ्यांसाठी संधी उपलब्ध आहे. पदवीनंतर, विद्यार्थ्यांना बहुराष्ट्रीय कंपन्यांमध्ये थकबाकीच्या ऑफरसह नोकरी मिळते.
रोज नवीन Job WhatsApp वर मिळवण्यासाठी – येथे क्लिक करा
मित्रांना शेअर करा:

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!
Scroll to Top