आधार पॅन लिंकिंगची तारीख 31 मार्च 2023 पर्यंत वाढवण्यात आली आहे | Link to PAN Card Aadhar Card

 भारत सरकारचे वित्त मंत्रालय महसूल विभाग केंद्रीय प्रत्यक्ष कर मंडळ

उप.: आयकर नियम, 1962 च्या नियम 114AAA मधील तरतुदी शिथिल करण्याच्या संदर्भात स्पष्टीकरण, कायमस्वरूपी खाते क्रमांक (PAN) निष्क्रिय-reg बनविण्याची पद्धत विहित.

आधार पॅन लिंकिंगची तारीख 31 मार्च 2023 पर्यंत वाढवण्यात आली आहे. दंड आकारला जाणार आहे. जे लोक 30 जून 2022 पर्यंत लिंक करतील त्यांना 500/- रू. दंड आणि त्यानंतर जे लिंक करतील त्यांना रु. 1,000/– दंड आकारला जाणार आहे.

                          

1)एका व्यक्तीला एकाधिक स्थायी खाते क्रमांक (PANS) वाटप करण्यात आले आहेत किंवा एक PAN एकाहून अधिक व्यक्तींना वाटप करण्यात आल्याची उदाहरणे आयकर विभागाच्या निदर्शनास आली आहेत. पॅन डेटा बेसच्या डुप्लिकेशनचा एक मजबूत मार्ग मिळावा यासाठी, 1 एप्रिल, 2017 पासून वित्त कायदा, 2017, आयकर कायदा, 1961 (अधिनियम) मध्ये कलम 139AA समाविष्ट केले जे करदात्यासाठी अनिवार्य करते. आधार मिळविण्यासाठी, पॅन आणि उत्पन्नाच्या परताव्याच्या अर्जात त्याचा आधार उद्धृत करण्यासाठी पात्र आहे.

2. कायद्याच्या कलम 139AA चे उप-कलम (2) 1 जुलै 2017 रोजी पॅन वाटप करण्यात आलेल्या प्रत्येक व्यक्तीला त्याचा आधार क्रमांक सूचित करणे अनिवार्य करते जेणेकरून आधार आणि पॅन लिंक करता येईल. हे अधिसूचित तारखेला किंवा त्यापूर्वी करणे आवश्यक आहे, असे न केल्यास पॅन निष्क्रिय होईल.

3. त्यानुसार, शेवटच्या विस्तारित अधिसूचित तारखेपर्यंत म्हणजे 31.03.2022 पर्यंत आधार क्रमांक सूचित करण्यात अयशस्वी झाल्यास, व्यक्तीला दिलेला पॅन कायद्याच्या तरतुदींनुसार निष्क्रिय केला जाईल. पुढे, बोगस पॅन ओळखण्यासाठी PAN-आधार लिंकिंगची प्रक्रिया पूर्ण करण्यासाठी वित्त कायदा, 2021 ने कायद्यात नवीन कलम 234H समाविष्ट केले. या कलमात अशी तरतूद आहे की ज्या व्यक्तीने कलम 139AA च्या उपकलम (2) अंतर्गत आपले आधार सूचित करणे आवश्यक आहे, तो अधिसूचित तारखेला किंवा त्यापूर्वी असे करण्यात अयशस्वी ठरला, तर ती एक हजार रुपयांपेक्षा जास्त नसलेली फी भरण्यास जबाबदार असेल. , विहित केल्याप्रमाणे, उक्त तारखेनंतर कलम 139AA च्या उप-कलम (2) अंतर्गत सूचना देताना.

4. पुढे, आयकर नियमांच्या नियम 114AAA मध्ये अशी तरतूद आहे की जर एखाद्या व्यक्तीचा PAN निष्क्रिय झाला असेल, तर तो त्याचा PAN सादर करू शकणार नाही, जवळ करू शकणार नाही किंवा कोट करू शकणार नाही आणि अशा अयशस्वी झाल्यास कायद्याखालील सर्व परिणामांना तो जबाबदार असेल. . याचे अनेक परिणाम होतील जसे की:

(1) व्यक्ती निष्क्रिय पॅन वापरून रिटर्न भरण्यास सक्षम असणार नाही

(ii) प्रलंबित रिटर्नवर प्रक्रिया केली जाणार नाही

(iii) प्रलंबित परतावा निष्क्रिय PANS ला जारी केला जाऊ शकत नाही

(iv) सदोष परताव्याच्या बाबतीत प्रलंबित कार्यवाही एकदा पूर्ण करता येणार नाही

(v) पॅन निष्क्रिय झाल्यामुळे जास्त दराने कर कपात करणे आवश्यक आहे.

4.1 वरील व्यतिरिक्त, कर दात्याला बँका आणि इतर आर्थिक पोर्टल सारख्या इतर मंचांवर अडचणी येऊ शकतात, कारण सर्व प्रकारच्या आर्थिक व्यवहारांसाठी पॅन हा एक महत्त्वाचा KYC करणे आवश्यक  आहे .

5. म्हणून, कलम 234H आणि विद्यमान नियम 114AAA सुरळीतपणे लागू होण्यासाठी. हे स्पष्ट केले आहे की नियम 114AAA च्या 

उप-नियम (2) चा परिणाम म्हणजे जिथे एखाद्या व्यक्तीचा, ज्याचा कायमस्वरूपी खाते क्रमांक उप-नियम (1) अंतर्गत निष्क्रिय झाला आहे, त्याने या कायद्यांतर्गत आपला कायमस्वरूपी खाते क्रमांक सादर करणे आवश्यक आहे. , असे मानले जाईल की त्याने कायमस्वरूपी खाते क्रमांक दिलेला नाही किंवा उद्धृत केला नाही, कारण कायद्याच्या तरतुदींनुसार केस असू शकते आणि तो सादर न केल्यामुळे, सूचना न दिल्याबद्दल किंवा कायद्याच्या अंतर्गत होणाऱ्या सर्व परिणामांसाठी तो जबाबदार असेल. कायम खाते क्रमांक उद्धृत करून, 1 एप्रिल, 2023 पासून अंमलात येईल आणि 1 एप्रिल, 2022 पासून सुरू होणारा आणि 31 मार्च, 2023 ला समाप्त होणारा कालावधी, हा कालावधी असेल ज्या दरम्यान उक्त उप-नियमाचे नकारात्मक परिणाम होणार नाहीत. उक्त उप-नियमामध्ये संदर्भित किंवा वरील परिच्छेद 4 आणि 4.1 मध्ये निर्दिष्ट केलेले स्वरूप. तथापि, करदाता नियम 114 च्या उप-नियम (5A) नुसार शुल्क भरण्यास जबाबदार असेल.


  Link to PAN Card Aadhar Card

1)पॅनकार्ड आधार कार्डला लिंक करण्यासाठी सर्व प्रथम खालील इन्कम टॅक्सची वेबसाईट ओपन करा.

https://eportal.incometax.gov.in/iec/foservices/#/pre-login/bl-link-aadhaarm

2) त्यानंतर आपले पॅनकार्ड नंबर, आधार नंबर, नाव आणि मोबाईल नंबर टाका.
३) आधार कार्ड वर फक्त जन्म वर्ष असेल तरच “। have only year of birth in Aadhaar card” या पर्यायावर क्लिक करा, पूर्ण जन्म तारीख असेल तर ह्या पर्यायावर क्लिक करू नका.
४) पुढे “I agree to validate my Aadhaar details” या पर्यायावर क्लिक करा.
5) त्यानंतर Link Aadhar (लिंक आधार) या पर्यायावर क्लिक करा म्हणजे तुझ्चे आधार पॅनकार्ड लिंक करण्याची प्रोसेस पूर्ण होईल.


मूळ जाहिरात :- PDF


Join whatsapp group – Click her

JOIN TELEGRAM PAGE  –   Click Here

मित्रांना शेअर करा:

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!
Scroll to Top